Posted By Staff Editor Posted On

Family visa in kuwait; കുവൈറ്റ് ഫാമിലി വിസകൾ പുനരാരംഭിക്കുന്നു…നിക്ഷേപങ്ങളുടെയും അവസരങ്ങളുടെയും സാധ്യതകൾ വർധിക്കുന്നു …

Family visa in kuwait; കുവൈറ്റ് സിറ്റി: റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് മേഖലയുടെ സാമ്പത്തിക കണക്കുകളും നിലവിലുള്ള രാഷ്ട്രീയ സാഹചര്യങ്ങളും അനുസരിച്ച് നിക്ഷേപകരുടെ മനോഭാവത്തിൽ മാറ്റത്തിന് സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്നുണ്ടെന്നും തത്ഫലമായുണ്ടാകുന്ന തീരുമാനങ്ങൾ വിപണി പ്രവർത്തനത്തെ പ്രതികൂലമായോ അനുകൂലമായോ ബാധിക്കുമെന്ന് അൽ റിപ്പോർട്ട് – ഖബാസ് പത്രം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.
കുവൈറ്റിലെ വാർത്തകളും വിശേഷങ്ങളും അറിയാന്‍ വാട്സ്ആപ്പ് ലിങ്കില്‍ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുകhttps://chat.whatsapp.com/KzU06EFIN4i8VkiYytKqJh
കൊവിഡ്-19 മഹാമാരിയുടെ അനന്തരഫലങ്ങൾ കാരണം കഴിഞ്ഞ വർഷങ്ങളിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാധിച്ചത് നിക്ഷേപ മേഖലയാണ് എന്നതിൽ സംശയമില്ല. ജനസംഖ്യാ അസന്തുലിതാവസ്ഥ പരിഹരിക്കാനുള്ള അധികാരികളുടെ പ്രവണതയും ഈ മേഖലയിലെ പ്രധാന വക്താക്കളായ പ്രവാസികളുടെ കാര്യങ്ങളിൽ കർശനമായ തീരുമാനങ്ങൾ പുറപ്പെടുവിക്കുന്നതിനൊപ്പം പലിശനിരക്കുകളിലെ സമീപകാല വർദ്ധനയും നിക്ഷേപ മേഖലയെ സാരമായി ബാധിച്ചു.

കോവിഡ്നു മുമ്പ് റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് മേഖലയെ അതിന്റെ നിലയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരുമെന്ന പ്രതീക്ഷയോടെയും വരും ദിവസങ്ങളിൽ പ്രവാസികളുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് വിസ നൽകുന്നത് പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് പ്രചരിക്കുന്ന വാർത്തകൾ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് നിക്ഷേപകരിൽ പ്രതീക്ഷയുടെ തിളക്കം നൽകുന്നുണ്ട്

“ഫാമിലി വിസ” വീണ്ടും തുറക്കാനുള്ള തീരുമാനം നിക്ഷേപ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് വിപണിയിൽ (അപ്പാർട്ട്‌മെന്റുകൾ) ഒരു വഴിത്തിരിവായി മാറുമെന്ന് റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് വിഭാഗങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 2023 ൽ ഇത് ഏകദേശം 85.5 ശതമാനം രേഖപ്പെടുത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു (ഇത് പാൻഡെമിക്കിന് മുമ്പുള്ള 89 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് ഇടിവാണ്). ഫ്ലാറ്റ് / ഭവന നിക്ഷേപ മേഖലയിൽ ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്ന ഫ്‌ളാറ്റുകളുടെ എണ്ണം 2019-ലെ 46,000 ഒഴിഞ്ഞു കിടക്കുന്നതുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ ഏകദേശം 59,000 ഇപ്പോൾ നിലവിലുള്ളത് .

ഫാമിലി വിസ പുനരാരംഭിക്കാനുള്ള അധികൃതരുടെ നീക്കം റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് വിപണിയിലും വാടകയിലും നല്ല പ്രതിഫലനം നൽകുമെന്ന് റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് സമൂഹം ഏകകണ്ഠമായി സമ്മതിക്കുന്നു. കോവിഡ് കാലയളവിൽ വാടകക്കാർക്കുള്ള നിരക്ക് കുറക്കുകയും ഫ്ളാറ്റുകളെല്ലാം കുമിഞ്ഞുകൂടുകയും ചെയ്തതിനാൽ അസാധാരണമായ പ്രതിസന്ധികൾ നേരിടുന്ന നിരവധി പൗരന്മാർക്ക് നിക്ഷേപ വരുമാനം ലഭിക്കുന്നുവന്നു കണക്കാക്കുന്നു.

നിക്ഷേപ മേഖലയുടെ പ്രവർത്തനം പ്രവാസികളുമായി അടുത്ത ബന്ധമുള്ളതാണെന്ന് റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് സമൂഹം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു; അതിനാൽ, പ്രവാസികൾക്ക് അവരുടെ കുടുംബങ്ങളെ അവരുടെ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് കൊണ്ടുവരാനുള്ള തീരുമാനങ്ങൾ എത്രത്തോളം എളുപ്പമാണോ അത്രത്തോളം ഈ മേഖല കൂടുതൽ അഭിവൃദ്ധിപ്പെടും, തിരിച്ചും. പ്രവാസികളുടെയും അവരുടെ കുടുംബങ്ങളുടെയും എണ്ണത്തിൽ കുറവുണ്ടായാൽ, നിക്ഷേപ മേഖലയ്ക്ക് സാരമായി ബാധിക്കുകയും ചെയ്യും.

മറുവശത്ത്, നിരവധി റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് ഏജന്റുമാർ വിശ്വസിക്കുന്നത് പ്രവാസികൾക്കുള്ള ഫാമിലി വിസ താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവച്ചത് മാത്രമല്ല അപ്പാർട്ട്മെന്റ് മേഖലയിലെ ഇടിവിന് കാരണമായത്. കുവൈറ്റിലെ മഹ്‌ബൂല, സബാഹ് അൽ-സലേം, മംഗഫ് തുടങ്ങി നിരവധി മേഖലകളിലെ നിക്ഷേപ നിർമാണ പ്രവർത്തനങ്ങളിലെ വർധന, ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്ന ഫ്‌ളാറ്റുകളുടെ എണ്ണം വർധിക്കാൻ നേരിട്ട് കാരണമായ മറ്റ് ഘടകങ്ങളുണ്ടെന്ന് അവർ വിശദീകരിച്ചു. സ്വകാര്യ ഭവന മേഖലകളിലെ വാടക നിരക്ക്, ഇത് വിതരണത്തിൽ വർദ്ധനവിനും നിക്ഷേപ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റിന്റെ ഡിമാൻഡ് കുറയുന്നതിനും കാരണമായി. എന്നവർ കണക്കാക്കുന്നു.

സാധാരണ പ്രദേശങ്ങളിൽ ലീസിനു കൊടുക്കുന്നത് വ്യാപിക്കുന്നത് പ്രധാനമായും ഭൂമിയുടെയും നിർമ്മാണത്തിന്റെയും ഉയർന്ന വില മൂലമാണെന്ന് അവർ സൂചിപ്പിച്ചു, കാരണം ലീസിൽ നിന്ന് ലഭിക്കുന്ന വരുമാനം വിലകളിലെ അമിതമായ ചിലവ് നികത്താൻ പൗരന്മാർക്ക് ഏറ്റവും ഉചിതമായ പരിഹാരമായേക്കാം.

കുവൈറ്റിൽ അപ്പാർട്ട്‌മെന്റുകൾ സ്വന്തമാക്കാൻ പ്രവാസികളെ അനുവദിക്കുന്നത് നിലവിൽ തകർച്ച നേരിടുന്ന റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് മേഖലയെയും നിക്ഷേപ അപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് വിപണിയെയും പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുമെന്നും പ്രവാസികൾക്ക് വാടകയ്‌ക്കെടുക്കുന്ന സ്വകാര്യ ഭവനങ്ങളുടെ സമ്മർദ്ദം ഒഴിവാക്കുമെന്നും ചില റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് ഏജന്റുമാർ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. ഇത് നിർമ്മാണ മേഖലയെയും നിർമ്മാണ സാമഗ്രികളുടെ വിപണിയെയും റിയൽ എസ്റ്റേറ്റുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചില വ്യവസായങ്ങളെയും പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിലേക്കും പൊതുവെ സാമ്പത്തിക പ്രസ്ഥാനത്തെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിലേക്കും നയിക്കും.

രാജ്യം അനുഭവിക്കുന്ന ഭവന പ്രതിസന്ധിയുടെ വെളിച്ചത്തിൽ, ഭൂമി വിട്ടുനൽകാതെ തന്നെ പ്രവാസികളെ പാർപ്പിട യൂണിറ്റുകൾ സ്വന്തമാക്കാൻ പ്രാപ്തരാക്കുന്നത് കുവൈത്തികളെ തങ്ങൾക്കുവേണ്ടി വീടുതേടാൻ ഇടയാക്കുമെന്ന് മറ്റുള്ളവർ വിശ്വസിക്കുന്നു. ഇത് നിക്ഷേപ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റിന്റെ വിലയും ഉയർത്തും, ഇത് കുറഞ്ഞ വരുമാനമുള്ള പൗരന്മാർക്ക് ഒരു അപ്പാർട്ട്മെന്റ് വാങ്ങാനുള്ള കഴിവില്ലായ്മയിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം.

പ്രവാസി കുടുംബങ്ങളുടെ എണ്ണത്തിലുണ്ടായ ഇടിവ് മാത്രമാണ് നിക്ഷേപമേഖലയിലെ സ്തംഭനത്തിന് കാരണമെന്ന് അവർ തള്ളിക്കളഞ്ഞു. പണപ്പെരുപ്പവും ഭൂമിയുടെ മൂല്യത്തിലുണ്ടായ വർധനയും തടയാൻ പലിശനിരക്ക് വർധിപ്പിച്ചതും പൊതുവെ സാമ്പത്തിക സ്ഥിതിയും ഈ മേഖലയിൽ വലിയ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കിയതായി അദ്ദേഹം വിശദീകരിച്ചു. മറുവശത്ത്, കെട്ടിടങ്ങളിലെ അറ്റകുറ്റ പണികൾ, മൈന്റെനൻസ്, താമസസ്ഥലത്തിന്റെയും റിട്ടേൺ നിരക്കുകളുടെയും അനുപാതവുമായി നേരിട്ട് ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

കുവൈത്തിന്റെ ദേശീയ സമ്പദ്‌ വ്യവസ്ഥയിൽ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് വിപണി ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. അതിനാൽ ഹെഡ്ജിംഗ് നയം ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും പണപ്പെരുപ്പത്തിന്റെയും പലിശ നിരക്കുകളിലെ പുതിയ വർദ്ധനവിന്റെയും പ്രത്യാഘാതങ്ങളിൽ നിന്ന് ഈ മേഖലയെ സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്. കൂടുതൽ തൊഴിൽ ആവശ്യമായി വരുന്ന കൂടുതൽ വികസന പദ്ധതികൾക്ക് കുവൈറ്റ് സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ നിക്ഷേപ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് വിപണി അടുത്ത ഘട്ടത്തിൽ മെച്ചപ്പെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

കൂടാതെ, ഇടത്തരം, നിലവാരം കുറഞ്ഞ ഫിനിഷുകളുള്ള പ്രോപ്പർട്ടികൾ താമസ നിരക്കിൽ പുരോഗതി രേഖപ്പെടുത്തി. റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, ഈ രണ്ട് വിഭാഗങ്ങളും പ്രാദേശിക നിക്ഷേപ ഭവന വിപണിയുടെ വലിപ്പത്തിന്റെ 95 ശതമാനത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. ഫസ്റ്റ്-ക്ലാസ് പ്രോപ്പർട്ടികളിലെ താമസ നിരക്കുകൾ കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വർഷത്തിനിടയിൽ സ്ഥിരത പ്രകടമാക്കി, എന്നാൽ ഈ വിഭാഗവും കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വിഭാഗങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് വാടകയിൽ കുത്തനെ ഇടിവ് രേഖപ്പെടുത്തി. ചില കുടുംബങ്ങൾ മിഡ്-ഗ്രേഡ് പ്രോപ്പർട്ടികളിൽ നിന്ന് ഫസ്റ്റ് ക്ലാസ് പ്രോപ്പർട്ടികളിലേക്ക് മാറിയതായി ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *